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TAARIFA KWA UMMA 
UJERUMANI IMEIPATIA TANZANIA MSAADA WA SH. BILIONI 190.5 

UJERUMANI imeipatia Tanzania msaada wa Euro milioni 71, sawa na takribani 
shilingi za Tanzania bilioni 190.5 kwa ajili ya kutekeleza miradi kadhaa ikiwemo maji, 
uendelezaji wa maliasili na utalii, afya ya mama na mtoto pamoja na mapambano 
dhidi ya ukatili wa kijinsia. 

Nyaraka za makubaliano ya msaada huo zimetiwa saini jijini Dar es Salaam kati ya 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango anayesimamia masuala ya Fedha 
za Nje Bi. Amina Khamis Shaaban na Kiongozi wa Ujumbe wa Serikali ya Ujerumani 
Bw. Marcus Von Essen. 

Akizungumza baada ya kutiwa saini kwa nyaraka hizo, Naibu Katibu Mkuu Bi. 
Amina Khamis Shaaban aliyataja maeneo yatakayonufaika na msaada huo kuwa ni 
afya ya mama na mtoto iliyotengewa Euro milioni 24 na mradi wa kuzuia migogoro 
baina ya wanyamapori na binadamu, utakao tumia Euro milioni 6. 

“Maeneo mengine yatakayonufaika na fedha hizi ni mpango wa kufidia upotevu wa 
makusanyo ya maduhuli katika sekta ya utalii kutokana na upungufu wa watalii 
walioingia nchini kwa sababu ya ugonjwa wa UVIKO 19, kuzuia ujangili, kuboresha 
miundombinu kwenye makazi na jamii inayozunguka maeneo ya Hifadhi za Taifa, 
utakaogharimu Euro milioni 15” Alisema Bi. Amina. 

Alisema kuwa Euro milioni 20 zitaelekezwa kuboresha huduma ya maji kwenye miji 
inayokua na kiasi kingine cha Euro milioni 3 kitatumika kuboresha usalama wa maji 
kwenye maeneo ya baadhi ya miji nchini. 

Bi. Amina Khamis Shaaban alisema kuwa kiasi kingine cha Euro milioni 3 kitatumika 
katika masuala ya kulinda haki za akina mama na wasichana wanaokabiliwa na 
changamoto ya ukatili wa kijinsia kwa kuwapatia msaada wa kisheria. 

Bi. Amina Khamis Shaaban aliishukuru Ujerumani kwa kuanzisha majadiliano na 
Tanzania baada ya kusitisha mijadala hiyo tangu mwaka 2015 na kuahidi kuwa fedha 
zitakazotolewa zitatumika ipasavyo na kwa malengo yaliyokusudiwa. 

Wakizungumza katika Hafla hiyo, Balozi wa Ujerumani nchini Tanzania Mhe. Regine 
Hess na Kiongozi wa Ujumbe wa Ujerumani ulioshiriki majadiliano yaliyofanikisha 
kupatikana kwa msaada huo Bw. Marcus Von Essen, walisema Ujerumani imeamua 
kufufua ushiriki wake katika kujenga maendeleo ya Tanzania ili kuunga mkono 
uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita. 



Walieleza kuwa chini ya makubaliano mapya, Ujerumani itajikita zaidi kusaidia afya 
ya mama na mtoto, kusaidia masuala ya bima ya afya kupitia NHIF, maji na usafi wa 
mazingira, usimamizi wa fedha za umma, kuhifadhi maeneo ya urithi wa dunia kama 
vile hifadhi ya Selous na kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya vitendo vya 
kikatili. 

Aidha, walisema kuwa Ujerumani itarejesha mipango yake ya kusaidia miradi ya 
maendeleo kwa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ambapo tayari nchi yao imeanza 
kufanya upembuzi yakinifu wa mradi wa maji visiwani humo. 

 Walisema kuwa nchi yao itatoa kiasi kingine cha fedha Alhamisi Wiki hii ambapo 
mikataba ya misaada kadhaa itasainiwa kati ya nchi hiyo na Tanzania ikiwa ni 
mwanzo mpya wa kuhakikisha kuwa Ujerumani inashirikiana na Tanzania katika 
kuwaletea wananchi wake maendeleo. 

“Ninayofuraha kwamba Tanzania inatimiza miaka 60 tangu ipate uhuru na ni muda 
huo huo ambao Ujerumani na Tanzania zimekuwa katika ushirikiano ulioasisiwa na 
Baba wa Taifa Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Kiongozi wa Ujerumani 
wa wakati huo Prof. Grzymek” alisema Mhe. Regine Hess, Balozi wa Ujerumani-
Tanzania. 

Alibainisha kuwa Ujerumani imeongeza ahadi zake kwa Tanzania kwa asilimia 30 
ikilinganishwa na mwaka uliopita na kwamba kutokana na hamu yake ya kutaka 
kuongeza zaidi misaada kwa Serikali ya Awamu ya Sita imekuja na Msemo usemao 
“miradi zaidi, ufadhili zaidi”. 

Kikao hicho cha majadiliano kilihudhuriwa pia na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Fedha 
na Mipango wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Dkt. Juma Malik Akil ambaye 
aliishukuru Ujerumani kwa kufufua upya majadiliano kwa uamuzi wake wa kuanza 
kuisaidia Zanzibar katika kutekeleza miradi yake ya  maendeleo. 
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